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1.0 Utangulizi 

Sekta ya utalii inakua kwa kasi na ndiyo inayoongoza kuwa  katika kuchangiaa pato la 

taifa ambapo kwa mwaka 2018 ilichangia 25% ya pato ghafi Taifa (Bilioni 4.7). 

Inakadiriwa kuwa ifikapo mwaka 2025 sekta ya Utalii itachangia pato la Taifa kwa Dola za 

Kimarekani Bilioni 16. Sekta hii ni kichocheo muhimu cha ukuaji wa uchumi kitaifa na 

kimataifa kwani imeajiri watu wengi sambamba na kutoa mchango mkubwa kiuchumi, 

kijamii, kisiasa na katika juhudi za kulinda na kuhifadhi mazingira na Baianowai zilizopo. 

Vivutio vya utalii, miundo mbinu, utulivu wa kisiasa, usalama na huduma zitolewazo 

katika eneo husika ni vishawishi vikubwa vinavyo wavutia watalii na kuwafanya 

kutembelea maeneo mbalimbali.    

2.0 Miundombinu 

Wilaya ya Gairo ina miundombinu inayojitosheleza inayofanya shughuli za utalii kufanyika 

kwa ubora wa hali ya juu. Miundombinu iliyopo ni pamoja na barabara kuu ya lami 

itokayo Morogoro kuelekea Dodoma ambapo ndipo makao makuu ya nchi yalipo.  Zipo 

pia barabara za changarawe zinazounganisha vijiji, kata na Wilaya za jirani za Kongwa, 

Kilindi, Kiteto, Kilosa na Mvomero. Barabara hizi hupitika katika kipindi chote cha mwaka 

ingawa zipo barabara chache ambazo msimu wa mvua zinapitika kwa tabu kidogo 

kutokana na utelezi na mito kujaa maji. Aidha, ipo miundo mbinu ya umeme na simu 

katika maeneo mengi ya mjini na vijijini.  

3.0 Huduma za kijamii  

Zipo huduma mbalimbali za kijamii zipatikanazo ndani ya Wilaya ya Gairo. Huduma hizo 

ni pamoja na; huduma za Elimu, Afya, Kifedha, Maji, Hoteli, Umeme na Mawasiliano. 

Huduma za kifedha zinapatikana katika maeneo ya mjini kwenye benki za CRDB na NMB 

na vijijini kupitia kampuni za simu kwenye huduma za Airtel Money, M Pesa, Tigo Pesa na 

Halo Pesa nk. Huduma za Afya zinapatikana maeneo yote ya vijijini kupitia Zahanati na 

Mjini kwenye kituo cha Afya Gairo. Huduma za afya zinatarajiwa kupatikana pia katika 

Hospitali ya Wilaya siku za karibuni kwani ujenzi wake upo katika hatua za ukamilishwaji. 

Huduma za malazi na chakula zinatolewa na serikali (Camping site ndani ya maeneo ya 

hifadhi) pamoja na sekta binafsi kwenye Hoteli na Nyumba za kulala wageni zikiwemo; 

MC Lodge, Moleti Lodge, Kadudu Lodge, Rubeho Lodge, Diana Lodge, Msela Lodge, 

Aljazeera Hotel na Mama Lishe waliopo katika maeneo mbalimbali. Pia lipo soko la kila 



siku katikati ya Mji na minada (Magulio) mbalimbali kama mnada wa Msasani, Rubeho na 

Ukwamani/soko la mahindi ifanyikayo mara moja kwa juma. Aidha, bado zipo fursa nyingi 

za uwekezaji katika sekta ya utalii hususani katika ujenzi wa Hoteli, Nyumba za kulala 

wageni na Kampuni za kupokea na kusafirisha watalii (Tour Operators & Travel 

Campany). 

4.0 Vivutio vya utalii vilivyopo Wilayani Gairo 
 

4.1 Milima ya Ukaguru inayounda Safu za Milima ya Tao la Mashariki (Eastern 

Arc Mountain) 

Jiografia ya Gairo imegawanyika katika uwanda wa tambarare na uwanda wa juu 

(milimani) ambao umetawaliwa na safu za milima ya Ukaguru ambayo ni sehemu ya safu 

za milima ya Tao la Mashariki (Eastern Arc Mountains). Sehemu kubwa ya milima hii ni 

Hifadhi za Misitu ya Taifa (Hifadhi za Taifa za Mamiwa kaskazini na Ikwamba pamoja na 

shamba la miti la serikali Ukaguru). Misitu hii ina ndege wa zaidi ya aina 60 wakiwemo 

ndege adimu duniani ambao ni; Rubeho Warbler (Endemic spp.), Moreaus sunbirds, 

Lubeck warbbel, Lubeck akalat, African tailorbird na Olive flanked robin pamoja na 

wanyama wadogowadogo kama vile Nyani, Kima, Komba, Ngedere, Tumbili, Galago 

(Bush baby), Panya, Vyura filimbi (Anthroleptis nikeae), vinyonga wenye pembe tatu, 

vipepeo na mmea adimu aina ya Lobelia sancta (Endemic spp), Macaranga capensis, 

Impatiens ukaguruensisi (Endemic) na Streptocarpus Schlieberii. Aidha, zipo hifadhi za 

misitu ya vijiji kwenye uwanda wa tambarare ikwemo hifadhi maarufu ya miti hadimu ya 

Mipingo ijulikanayo kama Leshata Vipigo Forest Reserve) uliopo katika kijiji cha Leshata. 
 

 

  
Picha: Ikionyesha Hifadhi ya Msitu Taifa  wa  Asili wa           Picha: Ikionyesha ndege hadimu aitwae Rubeho Warbler             

Mamiwa Kaskazini                                                                             

       



 

Picha: Ikionyesha ndege hadimu aitwae Moreaus sunbirds 

 

Katika Hifadhi ya Taifa ya Msitu wa Mamiwa Kaskazini wapo pia vyura waitwao Chura 

filimbi (Anthroleptis nikeae).  Jina hili la Chura filimbi limetokana na wao kulia kwa kutoa 

sauti kama filimbi. Vyura hawa hupatikana katika eneo hili pekee na wanaurefu wa 

54.04mm and 55.82mm. Hupenda kuishi kwenye majani makavu ya miti yaliyodondoka 

na chakula chao ni wadudu wadogowadogo kama vile mchwa na sisimizi.  

 

 
Picha: Ikionyesha Chura  adimu Duniani aitwae   

Chura Filimbi (Anthroleptis  nikeae)         

                                                 

4.2 Maporomoko ya maji na Mapango ya Ukaguru 

Katika Shamba la Miti Ukaguru yapo maporomoko ya maji yenye urefu wa mita 27 

yajulikanayo kama “Ukaguru Waterfall” na Pango lenye sehemu nne (4) lililopo jirani 

na maporomoko haya. Wajerumani walikuwa wakijificha katika Pango hili ili kujihami 



dhidi ya maadui. Watalii wengi hutembelea eneo hili ili kuona na kufurahia madhari 

iliyopo. 
 

  
 Picha: ikionyesha maporomoko ya maji ya Ukaguru yaliyopo 

 katika Shamba la Miti Ukaguru. 
       

 
Picha: Ikionyesha Hifadhi ya Msitu wa Mipingo Leshata (Leshata Vipigo Forest). 

 

4.3 Majengo na Magofu ya Kale. 

Katika Wilaya ya Gairo yapo majengo na magofu ya kale ambayo ni ya kiistoria 

yakiwemo; majengo ya Mahakama ya mwanzo ya Idibo (1938 - Mjerumani), Mahakama 

mwanzo Nongwe (1954 - Waingereza), Shule ya msingi Kisitwi (1935) na Magofu ya kale 

ya Rubeho (1934 - Thomas Baine). Majengo na Magofu haya ni kielelezo kuwa; wakoloni 

waliishi katika eneo hili miaka mingi iliyopita wakifanya shughuli mbalimbali za 

kibinadamu ikiwemo kilimo na uchimbaji madini.  



   
Picha: ikionyesha jengo la Mahakama ya         Picha: ikionyesha jengo la Mahakama ya Mwanzo 

Mwanzo Idibo lililojengwa mwaka 1938            Nongwe iliyojengwa mwaka 1954 
 

    
 

 Picha: ikionyesha jengo la Shule ya Msingi           Picha: ikionyesha Magofu ya kale ya Rubeho 

 Kisitwi iliyojengwa mwaka 1936.                          yaliyojengwa na mkoloni Ngudu Thomas Baine 

                                                                         mwaka   1934  
 
 

4.4 Jiwe la Mungu 

Katika kijiji cha Muheza Ititu lipo jiwe kubwa la kuvutia lijulikanalo kama Jiwe la Mungu 

linalokadiriwa kuwa na uzito wa tani 7 ambalo lipo juu ya udongo wenye upana wa mita 2 

na kimo cha mita 16.3. Jiwe hili limekuwa kivutio kikubwa kwa watalii wengi kutokana na 

mwonekano wake na manzari nzuri ya eneo lilipo. 



   
Picha: Ikionyesha muonekano wa jiwe la Mungu katika kijiji cha Muheza Ititu 

 

 

4.5 Alama za Nyayo zinazosadikiwa kuwa za wanadamu wa kale juu ya 

mwamba na jiwe katika vijiji vya Nguyami na Muheza Ititu 

Uwepo wa alama zinazosadikiwa kuwa ni za nyayo za wanadamu wa kale juu mwamba 

na jiwe katika vijiji vya Nguyami na Muheza Ititu vinafanya Wilaya ya Gairo kuwa sehemu 

muhimu katika kutafuta chimbuko la mwanadamu. Watalii wengi hutembelea maeneo 

haya ili kuona, kufurahia na kujifunza mambo mbalimbali juu ya chimbuko la 

mwanadamu. 



       

Picha: ikionyesha alama inayosadikwa kuwa              Picha: Ikionyesha alama ya unyayo wa mwanadamu 

unyayo wa mwanadamu wa kale katika kijiji                wa kale katika kijiji cha  Nguyami 
cha Muheza Ititu   
 
 

4.6 Hifadhi ya Mlima Gairo 

Katika eneo la Mji wa Gairo ipo Hifadhi ya Mlima Gairo ambayo hutembelewa na watalii 

kwa  ajili ya utalii wa kupanda milima na upigaji wa picha. Jina la mji wa Gairo 

limetokana na jina la mlima huu ambao zamani ulijulikana kama “Igawiro” maana yake 

ni “Sehemu ya kugawana mali”. Wenyeji (Wakaguru) walikua wakitumia eneo hili 

kama sehemu ya kugawana mifugo na nyama baada ya uwindaji. Aidha, wenyeji wa 

Wilaya hii hutumia sehemu ya kilele cha mlima huu kwa ajili ya ibada za kimila na 

matambiko. Uwapo katika kilele cha mlima huu utapata fursa ya kuuona Mji wa Gairo na 

maeneo ya jirani kama vile Chakwale, Kibedya, Mtumbatu, Panda mbili na Mlali. Mipango 

tulionayo ni kuanzisha utalii wa kuruka kwa maparachuti (Balloon) kutoka katika kilele 

cha mlima huu katika siku za mbeleni. 



   
 

Picha: ikionyesha sehemu ya kilele cha Hifadhi ya Mlima Gairo na madhari ya Mji wa Gairo. 
 

 
   

4.7 Utawala wa Kichifu 

Wenyeji wa Wilaya ya Gairo ni kabila la Wakaguru ambao katika utawala wa jadi na mila 

walikuwa chini ya utawala wa Chifu Mgego Sekwao Said aliezaliwa 1841 na kufariki 

mwaka 1946. Chifu Sekwao alitawala mwaka 1900 – 1940 na baadae alirithiwa na 

mwanae aitwae Chifu Isaya Said Sekwao aliyetawala kuanzia mwaka 1940-1973 na 

baadaye kurithiwa mdogo wake aitwae Chifu Mndewachaka Sekwao kuanzia mwaka 1973 

hadi sasa. Gairo ni miongoni mwa Wilaya ambazo jamii na watu wake wanaheshimu sana 

taratibu za mila na desturi. Jamii hii imefanikiwa kwa kiasi kikubwa kutunza, kulinda na 

kuheshimu utamaduni wao. Chifu wa kabila la Wakaguru ndiye msimamizi mkuu wa 

masuala ya mila na tamaduni.  

        
Picha: ikionyesha Kaburi la Chifu Mgego Sekwao Said       Picha: ikionyesha Boma la Chifu wa sasa 

                                  aitwae Mndwewachaka   Sekwao. 

 

 

 



5.0 Njia za kupita watalii (Tourist Trail/Circuit)  

Zipo njia tatu zitumiwazo na watalii zinazowawezesha kufika katika maeneo mbalimbali ili 

kujionea vivutio vya utalii vilivyopo. Njia hizo ni; 

 Gairo – Mlima Gairo – Gairo. 

 Gairo – Muheza Ititu – Gairo, na 

 Gairo – Hifadhi ya Taifa ya Msitu wa Mamiwa Kaskazini – Gairo. 

 Gairo – Nguyami - Gairo 

Vivutio vyote vilivyopo vinafikika kwa Gari isipokuwa baadhi ya maeneo ambapo 

huwalazimu watalii kutembea kwa miguu. Mfano kupanda katika kilele cha mlima Gairo. 

Aidha, wapo waongoza watalii (Tour Guide) waadilifu na wenye ujuzi wa kutosha jambo 

ambalo huwahakikishia watalii usalama watembeleapo vivutio vyetu.   

 

 

“Karibu Gairo ufurahie Vivutio vitakavyo kufanya kurejea tena na tena” 

 

 


